Thứ trưởng Lê Văn Thanh: Tăng cường giám sát tại hiện trường để đảm bảo ATVSLĐ
(LĐXH)- “Tăng cường công tác kiểm tra, giám sát cả trên thủ tục giấy tờ cho đến kiểm tra tại hiện trường sẽ nâng cao ý thức chấp hành pháp luật và đảm bảo an toàn vệ sinh lao động” - Thứ trưởng Lê Văn Thanh nhấn mạnh.
Ngày 30/5, tại thành phố Tam Điệp (tỉnh Ninh Bình), Thứ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội Lê Văn Thanh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo Tháng hành động về an toàn vệ sinh lao động (ATVSLĐ) Trung ương cùng đoàn công tác đến nắm bắt tình hình thực hiện công tác ATVSLĐ tại Công ty Xi măng Vicem Tam Điệp.
Đây là hoạt động hưởng ứng Tháng hành động về ATVSLĐ năm 2024 và thực hiện Công điện ngày 21/5/2024 của Thủ tướng Chính phủ về việc chấn chỉnh, tăng cường công tác ATVSLĐ.
Cùng đi có ông Hà Tất Thắng, Cục trưởng Cục An toàn Lao động; lãnh đạo Sở Lao động – Thương binh và Xã hội Ninh Bình…
Nhà máy Xi măng Tam Điệp do Vương quốc Đan Mạch cung cấp thiết bị đồng bộ, nguồn gốc xuất xứ Châu Âu. Công nghệ sản xuất clinker, xi măng tiên tiến trên thế giới, sản xuất theo phương pháp khô, lò quay.
Nguyên vật liệu chính là đá vôi và đá sét và các thành phần tham gia vào quá trình nung luyện clinker là quặng sắt, silic. Các thành phần tham gia vào quá trình nghiền xi măng là thạch cao, phụ gia xi măng...
Hưởng ứng Tháng hành động về ATVSLĐ năm 2024, Công ty Xi măng Vicem Tam Điệp đã treo băng rôn, khẩu hiệu trong nhà máy với nội dung phù hợp, thiết thực; tổ chức ký cam kết thực hiện tốt công tác ATVSLĐ-PCCN trong Tháng hành động; phát động các phong trào thi đua trong các phân xưởng, ca, tổ, đội nhằm giảm TNLĐ, bệnh nghề nghiệp; tổ chức huấn luyện ATVSLĐ cho người sử dụng lao động, người làm công tác ATVSLĐ, người lao động làm công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về ATVSLĐ...
Công ty đã thành lập Hội đồng ATVSLĐ và có 13 cán bộ làm công tác ATVSLĐ, trong đó có 7 cán bộ chuyên trách, 52 an toàn vệ sinh viên.
Hàng năm, Công ty đều xây dựng và tổ chức triển khai kế hoạch ATVSLĐ; thực hiện đánh giá rủi ro về ATVSLĐ tại nơi làm việc; tiến hành kiểm soát yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại và kế hoạch ứng cứu khẩn cấp. Thường xuyên rà soát các nội quy, quy trình, biện pháp kỹ thuật an toàn lao động và phòng, chống cháy, nổ tại các bộ phận, phân xưởng; tự kiểm tra, rà soát, đánh giá các nguy cơ, rủi ro về ATVSLĐ đối với từng máy, thiết bị, vật tư, các chất có yêu cầu nghiêm ngặt về ATVSLĐ.
Hàng tháng, Công ty thành lập đoàn kiểm tra đột xuất các đơn vị và hàng quý kiểm tra, đánh giá, chấm điểm, xếp loại để khen thưởng các đơn vị thực hiện tốt công tác ATVSLĐ-PCCN và bảo vệ môi trường; nhắc nhở, kỷ luật các đơn vị chưa thực hiện tốt.
Xây dựng và ban hành nội quy, quy trình bảo đảm ATVSLĐ, quy trình làm việc trong không gian hạn chế, trong đó có 108 nội quy an toàn lao động và 155 quy định, hướng dẫn ATVSLĐ; lắp đặt các biển báo để cảnh báo, chỉ dẫn giúp người lao động chú ý hơn trong quá trình làm việc (tất cả biển báo được đặt tại vị trí dễ quan sát, từ đó giúp người lao động có thể nhận ra nguy cơ có thể gặp phải)…
Trong năm 2023, Công ty tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho 609/615 người lao động, khám ít nhất 6 tháng một lần cho 435 lao động làm các công việc nặng nhọc, độc hại. Đồng thời, tiến hành lập hồ sơ quản lý, theo dõi sức khỏe người lao động và người lao động bị bệnh nghề nghiệp theo quy định.
“Cùng với tuyên truyền, Công ty cũng luôn quan tâm tới việc nhận diện rủi ro tại các vị trí làm việc, nhận diện các nguy cơ tiềm ẩn mất an toàn, lấy công tác phòng tránh để ngăn ngừa rủi ro có thể xảy ra. Xây dựng các tiêu chí, kỹ thuật an toàn, trang bị phương tiện bảo vệ cá nhân cần thiết, biện pháp phòng tránh phổ biến đến người lao động. Xây dựng các biện pháp an toàn, hướng dẫn các đơn vị đi sâu đánh giá nhận diện các nguy cơ mất an toàn, từ đó có biện pháp thi công, phòng tránh TNLĐ” - Tổng Giám đốc Trần Anh Tuấn thông tin.
Thứ trưởng Lê Văn Thanh nhấn mạnh: Thời gian tới, Công ty tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền về công tác ATVSLĐ, đặc biệt là người lao động, vì người lao động rất hay chủ quan; thực hiện đầy đủ các quy trình, vận hành an toàn; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát cả trên thủ tục giấy tờ cho đến kiểm tra tại hiện trường sẽ nâng cao ý thức chấp hành pháp luật và đảm bảo ATVSLĐ; tổ chức đánh giá, quan trắc môi trường thường xuyên để có phương án giảm thiểu khói bụi, cải thiện môi trường làm việc... Có như vậy mới làm tăng uy tín của doanh nghiệp, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh.
Chí Tâm
Từ khóa:
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội
Thứ Trưởng
Lê Văn Thanh
giám sát
đảm bảo
an toàn
Vệ Sinh
lao động
Công ty Xi măng Vicem Tam Điệp
thành phố Tam Điệp
ninh Bình
bao
-
Vĩnh Long: Đa dạng các hình thức tuyên truyền chính sách bảo hiểm thất nghiệp
24-07-2024 10:35 14 -
Thanh Hoá tư vấn, cung cấp thông tin, hỗ trợ tìm việc làm cho trên 17.500 lao động
22-07-2024 15:05 42 -
Vĩnh Long nỗ lực tạo việc làm cho người lao động
22-07-2024 10:49 58
-
Sử dụng công nghệ kết nối người lao động và nhà tuyển dụng ở 6 tỉnh, thành phố phía Bắc
12-07-2024 10:53 26 -
TPHCM: 150 doanh nghiệp tham gia tuyển dụng lao động tại Sàn giao dịch việc làm liên kết vùng
12-07-2024 09:51 45 -
Vĩnh Long: Phấn đấu đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài đạt 1.700 người mỗi năm
11-07-2024 10:55 33
English Review
![State funeral held for Party General Secretary Nguyen Phu Trong](https://media.tapchilaodong.vn/thumb_x140x100//2024/07/25/le_vieng.jpg)
State funeral held for Party General Secretary Nguyen Phu Trong
English Review | 25-07-2024 10:57 33